![](http://www.mac.ru.ac.th/wp-content/uploads/2019/05/2019-05-30_15-51-38_997750-444x628.jpg)
คณะสื่อสารมวลชนตระหนักว่าการทำนุบำรุงศิลปะและวัฒนธรรม ถือเป็นพันธกิจสำคัญประการหนึ่งของสถาบันอุดมศึกษา ซึ่งต้องมีระบบและกลไกการดำเนินงานอย่างมีประสิทธิภาพและคุณภาพ รวมทั้งมีการบูรณาการเข้ากับพันธกิจด้านผลิตบัณฑิต ทั้งนี้ต้องสอดคล้องกับจุดเน้นและธรรมชาติของแต่ละสถาบัน
ด้วยเล็งเห็นความสำคัญของประเพณีดังกล่าวที่มีต่อวิถีชีวิตของชาวนาไทย คณะสื่อสารมวลชน จึงกำหนดนำนักศึกษาเข้าร่วมการสืบสานประเพณีไทย ณ แปลงนาทดลองของสาขาวิทยบริการฯ จังหวัดปราจีนบุรี เพื่อให้นักศึกษาได้เรียนรู้ประเพณีที่เป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิตชาวนาไทย โดยบูรณาการเข้ากับเนื้อหาการเรียนการสอนรายวิชาในระดับปริญญาตรี หลักสูตรศิลปศาสตรบัณฑิตสาขาวิชาสื่อสารมวลชน พร้อมทั้งมีการมอบหมายงาน อาทิ เขียนข่าว บทความ สารคดี รวมทั้งการผลิตสื่ออื่น ๆ ตามความเหมาะสม เป็นต้น ทั้งนี้ เป็นการบูรณาการภารกิจร่วมกับภาควิชาเทคโนโลยีการเกษตร คณะวิทยาศาสตร์ ม.ร.
โดยกิจกรรมจัดขึ้นเมื่อวันเสาร์ที่ 24 พฤศจิกายน 2561 ณ แปลงนาทดลอง ม.รามคำแหง สาขาวิทยบริการฯ จังหวัดปราจีนบุรี
กิจกรรมนี้มีนักนักศึกษาเข้าร่วมโครงการ 24 คน และคณาจารย์คณะสื่อสารมวลชนอีกหลายคนได้เข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ด้วย
สำหรับผลจากการประเมินพบว่า นักศึกษาร้อยละ 79.16 ได้รับความรู้เพิ่มขึ้นจากการเข้าร่วมกิจกรรม “รับขวัญข้าว” ในครั้งนี้